Hôm nay,  

Trạch Gầm - Thơ Tháng 4

29/04/201700:00:00(Xem: 6024)
Nổi bật trong các nhà thơ hải ngoại, ngôn ngữ Trạch Gầm lúc nào cũng đậm chất lính...

Trạch Gầm rất là thơ mộng, khi nói về đưa tiễn người tình với hình ảnh: “Đất Biên Hòa buồn… chết điếng cỏ cây.”

Nhà thơ Trạch Gầm rất là trang nghiêm trước những hồn tử sĩ, như: “Ta đứng nghiêm chào bạn ta đã chết/ Như tự chào mình - nát cả tim gan.”

Anh cực kỳ đau xót, tự nhủ hàng ngày: “Cố gắng nghe mầy thằng… thằng lính trận / Chớ tịt ngòi trên giường bịnh nghe chưa.”

Anh nổi giận khi nói về những người cầm quyền hiện nay, với: “Xuất khẩu thanh niên đi làm nô lệ / Bán gái chân quê như một món hàng.”

Đọc thơ Trạch Gầm, chúng ta dễ dàng khóc... khi đọc lời anh tự nhắn gửi với lời dặn thiết tha: “Nếu có nát… nát tim gan phèo phổi / Chớ tâm hồn… đừng có nát biết không / Những thằng em mầy đã từng đánh đổi… / Tuổi hai mươi… cho tình nghĩa Núi Sông.”

Sau đây xin dẫn ra ba bài thơ Trạch Gầm để tường niệm 30/4, các bài:

- Nhật ký tháng Tư.

- Năm tên bảy họ.

- Nói với Trạch Gầm.

*

Nhật Ký Tháng Tư

Hai mươi tháng Tư tiễn em đi Mỹ
Ta biết dễ dàng mất bé từ đây
Em lên máy bay, ta về đơn vị
Đất Biên Hòa buồn… chết điếng cỏ cây

Hai mốt tháng Tư ta vào Quân Đoàn
Ngồi nghe thuyết trình, nhận lệnh hành quân
Tay áo xăn cao một đời thám kích
“Kiến lửa bu đầy” nhột cả đôi chân

Hai hai tháng Tư... ta vào Đại An
Chứng kiến cảnh dân bỏ xóm bỏ làng
Dân chạy đến đâu… địch bò đến đó
…Đâu được như em chừ đã thênh thang

Hai ba tháng Tư… ta ngược Đồng Nai
Sương ôm mặt sông lau sậy thở dài
Địch xua quân tràn giữa đêm vắng lặng
Ta chỉnh pháo… và thây giặc chồng thây

Ta lạc mấy ngày trong lòng đất địch
Gọi đã khàn hơi chẳng thấy bạn bè
Thằng nào cũng đang giữ từng tấc đất
Đâu có thì giờ để cứu ta ra

Hai tám tháng Tư… ta ra lộ Một
Gặp ông tướng vùng thị sát thăm dân
Ông nói lung tung, ông thề sống chết
Ông nói xong rồi, ông bay biệt tăm

Hai chín tháng Tư… Biên Hòa xơ xác
Ta về Sài Gòn ngang qua nghĩa trang
Ta đứng nghiêm chào bạn ta đã chết

Như tự chào mình - nát cả tim gan.

Ba mươi tháng Tư… ta ôm mặt khóc
Trên cầu Sài Gòn - cạnh phố Hùng Vương
Mười năm binh đao… mười ngày kết thúc
Ta, còn nguyên, mà… mất cả Quê Hương!

Trạch Gầm

*

Năm Tên Bảy Họ

Tháng Tư qua rồi Người còn nước mắt
Để cùng ta ngồi nhắc chuyện quê hương
Một đoạn đời đau… một đời se thắt
Để bây giờ còn thổn thức nhiều hơn

Một bọn tội đồ năm tên bảy họ
Lý lịch mập mờ không mẹ không cha
Cướp của giết người hiếp dâm Cách Mạng
Vùi dân tộc mình tận đáy xót xa

Siết cổ trẻ thơ bằng khăn quàng đỏ
Vắt ráo ngây thơ, đốt cháy thật thà
Chủ trương trồng người ra loài gian trá
Chỉ biết lọc lừa chẳng biết thiết tha

Xuất khẩu thanh niên đi làm nô lệ
Bán gái chân quê như một món hàng
Cởi áo, tụt quần phơi bày thân thể
Đồ đá không bằng ! một lũ dã man !!

Hút máu dân lành… nhe nanh quỉ đỏ
Đè cổ đồng bào, quì lạy ngoại bang
Dâng đất cho Tàu, nhốt người yêu nước
Ngu dốt lộng hành… phá nát Giang San

Người biết cả rồi sao im thin thít
Lịch sử ngàn trang không chủ lạnh lùng

Trạch Gầm

*

Nói Với Trạch Gầm

Cố gắng nghe mầy thằng… thằng lính trận
Chớ tịt ngòi trên giường bịnh nghe chưa
Khi Quê Hương đang cần từng hơi thở
Đừng bỏ đi như một kẻ sống thừa

Bạn bè mầy biết bao thằng đã chết
Trong liệt oanh vì hai chữ Tự Do
Ngày mất nước tao nhớ mầy đã khóc
Vì không tin… thua một bọn tội đồ

Ông cha mình trải bao ngày băng giá
Cả ngàn năm từng nếm mật nằm gai
Mầy đau thương vài chục năm là mấy
Sau đành quên… quên nghiệt ngã đắng cay

Cố gắng nghe mầy bò ra giường bịnh
Cơm Cộng Hòa (1) mầy cũng đã từng ăn
Kéo tạ, thong nòng (2)… te te đứng dậy
Đường Trường Xa… lại cất bước quân hành

Nếu có nát… nát tim gan phèo phổi
Chớ tâm hồn… đừng có nát biết không
Những thằng em mầy đã từng đánh đổi…
Tuổi hai mươi… cho tình nghĩa Núi Sông

Trạch Gầm

1. Tổng y viện Cộng Hòa

2. Danh từ quen thuộc khi chữa gãy xương, rửa vết thương

GHI CHÚ: Có thể đọc thơ Trạch Gầm ở trang https://thotrachgam.wordpress.com/

The báo Tuổi Trẻ, hiện nay các tỉnh miền Tây Nam phần đã và đang xây dựng nhiều chợ nông thôn với kinh phí đầu tư mỗi chợ lên đến hàng tỉ đồng
Trên địa bàn quận 8 Thành phố Sài Gòn, men theo dòng kênh Tàu Hủ, có một xóm nhỏ mà người lạ vào đây bị bao vây bởi một lớp bụi dày dặc
Hơn một tháng qua, người dân vùng lũ ở Thừa Thiên-Huế đã trải qua 5 trận lũ.  Về mức thiệt hại của các trường học, báo cáo của ngành giáo dục cho biết
Theo ghi nhận của báo Tiền Phong, trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên-Huế, có vùng đầm phá Cầu Hai, thuộc huyện Phú Lộc là nơi có nhiều gia đình cư  nuôi cá lồng
Theo báo Người Lao Động, thông tin về việc sở Giao thông công chính Thành phố Sài Gòn đề nghị trong thời gian tới sẽ cấm xe gắn máy trên 7 tuyến đường
Theo báo Sài Gòn, trên địa bàn tỉnh Quảng Trị, có một vùng trũng ở huyện Hải Lăng, được gọi là "Càng". Khi mưa to, gió lớn đổ về
Theo báo Sài Gòn,  liên tiếp trong nhiều tuần qua, tại thành phố Đà Nẵng, người dân sống khi vực hạ lưu sông Cu Đê và ven biển Nam Ô
Theo báo Cần Thơ, trên  tuyến biên giới Tây Nam thuộc các tỉnh Miền Tây Nam phần như Long An, Đồng Tháp, An Giang những tháng gần đây
Theo báo SGGP, từ nhiều năm trở lại đây, các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn (ngoại thành Sài Gòn)... đã đầu tư hàng chục tỷ đồng để xây dựng
Tại miền Tây Nam phần, thành phố Cần Thơ hiện có 4 khu công nghiệp tập trung đang thu hút gần 24 ngàn công nhân làm việc
NHẬN TIN QUA EMAIL
Vui lòng nhập địa chỉ email muốn nhận.